22:20 ICT Thứ sáu, 22/06/2018
Công minh, chính trực, khách quan, thận trọng, khiêm tốn !

Tin mới

Trang chủ » Tin Tức » Tin VKS TP Đà Nẵng » Dân sự

Có thể thỏa thuận lại mức tiền lương trong hợp đồng?

Thứ tư - 09/12/2015 09:01
(Chinhphu.vn) – Năm 2011, bà Đặng Thị Hương (tỉnh Bắc Ninh) và 5 người khác được UBND phường ký hợp đồng lao động với mức tiền lương theo hệ số bằng cấp của từng người để tham gia BHXH, BHYT, nhưng không được tăng lương theo quy định.
 

Bà Hương hỏi, nay bà và 5 người này muốn đề nghị Chủ tịch UBND phường ký lại hợp đồng lao động (HĐLĐ) theo mức thỏa thuận tiền lương giữa 2 bên có được không? Văn bản nào hướng dẫn về vấn đề này?

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời bà Đặng Thị Hương như sau:

Theo quy định tại Điều 35 Bộ luật Lao động, trong quá trình thực hiện HĐLĐ, nếu bên nào có yêu cầu sửa đổi, bổ sung nội dung HĐLĐ thì phải báo cho bên kia biết trước ít nhất 3 ngày làm việc về những nội dung cần sửa đổi, bổ sung.

Trong trường hợp hai bên thoả thuận được thì việc sửa đổi, bổ sung HĐLĐ được tiến hành bằng việc ký kết phụ lục HĐLĐ hoặc giao kết HĐLĐ mới.

Trong trường hợp hai bên không thỏa thuận được việc sửa đổi, bổ sung nội dung HĐLĐ thì tiếp tục thực hiện HĐLĐ đã giao kết.

Như vậy, trường hợp bà Đặng Thị Hương có yêu cầu thỏa thuận lại mức tiền lương trong HĐLĐ đã giao kết với UBND phường thì đề nghị bà Đặng Thị Hương đối chiếu quy định nêu trên để yêu cầu sửa đổi, bổ sung nội dung HĐLĐ.

QN (Theo www.chinhphu.vn)

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Từ khóa: n/a

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Đăng nhập tin nội bộ

Website liên kết

Truyền hình kiểm sát
Đại học kiểm sát
Quản lý án dân sự
thư viện pháp luật
Hộp thư điện tử
báo bảo vệ pháp luật
Viện kiểm sát tối cao
Tạp chí kiểm sát
VKS Quảng Nam
Phần mềm quản lý án hình sự

Số truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 69


Hôm nayHôm nay : 4341

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 122005

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 11003986

Bình yên trên vùng đất mới